Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jan 2020
    Bài viết
    1

    Question Mua BHYT cá nhân và chính sách BHYT 5 năm liên tục

    Xin chào, em muốn đặt 1 số câu hỏi về việc mua BHYT cá nhân và chính sách BHYT 5 năm liên tục ạ.
    1) Hiện tại trong gia đình em, mọi thành viên đều đã có BHYT (BHXH hưu trí, BHXH doanh nghiệp đăng kí...), chỉ còn mỗi em do mới ra trường chưa có công việc (các năm trước đều có tham gia đầy đủ BHYT trong trường), và chị em vừa nghỉ việc công ty, nên phải tự gia hạn BHYT. Cho em hỏi với trường hợp của em và chị em, phải gia hạn như thế nào, cần chuẩn bị những giấy tờ gì và mức phí thu như thế nào ạ?

    2) Về vấn đề BHYT 5 năm, trước đó do có đăng kí BHYT theo điểm trường, tính đến thời điểm này, em đã có 3 năm tham gia BHYT liên tục; trong đó 2 năm đầu tiên mỗi năm em có 1 thẻ BHYT riêng biệt, từ năm thứ 2 trở đi mới dùng chung 1 thẻ BHYT, như vậy khi đi đăng kí gia hạn BHYT em có cần đem theo tất cả số thẻ này không?

    3) BHYT cũ của em hết hạn ngày 31/12/2019, nếu hiện tại gia hạn thêm, em phải đóng lại từ đầu 5 năm để được hưởng chính sách BHYT 5 năm, hay vẫn có thể tính tiếp với 3 năm trước đó của em ạ?

    4) Vẫn câu hỏi về BHYT 5 năm như trên, trường hợp của chị em vừa nghỉ công ty, giờ tự mình mua để gia hạn, thì vẫn được tính tiếp vào lộ trình 5 năm, hay phải tính lại từ đầu? hay phải làm sao ạ?

    Kính mong mọi người giúp em trả lời những câu hỏi trên với ạ. Em xin chân thành cảm ơn ạ.

  2. #2
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,175
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!


    1. Bạn và chị của bạn đăng ký tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình tại Đại lý thu bảo hiểm y tế phường, xã địa phương đang tạm trú hoặc thường trú hoặc Đại lý thu bưu điện.


    Việc giảm trừ mức đóng BHYT theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 7 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ chỉ áp dụng đối với nhóm đối tượng hộ gia đình khi các thành viên cùng tham gia trong năm tài chính. Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

    2. Theo Điểm d Khoản 1 Điều 5 Thông tư 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24 tháng 11 năm 2014 có quy định từ ngày 01/01/2016, thẻ BHYT cấp cho người tham gia phải thể hiện thời gian tham gia liên tục trước đó theo tháng, tối đa là 60 tháng, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và Điểm i Khoản 3 Điều 1 Thông tư này. Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng.


    Như vậy, tham gia bảo hiểm y tế liên tục được hiểu là thời gian sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế sau nối tiếp ngày hết hạn sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế trước hoặc bị gián đoạn tối đa không quá 03 tháng. Trong trường hợp bạn tham gia liên tục 5 năm hoặc gián đoạn dưới 3 tháng mà trên thẻ chưa ghi nhận đúng thời điểm 5 năm liên tục thì lập hồ sơ theo PGNHS 610: Cấp lại thẻ BHYT do thay đổi mã quyền lợi; thay đổi nơi KCB; bổ sung mã nơi đối tượng sinh sống; thay đổi thông tin in trên thẻ BHYT; đổi thời điểm đủ 05 năm liên tục. Cấp thẻ BHYT cho kỳ trước do thiếu thông tin gửi cơ quan BHXH đang tham gia để được giải quyết.

    3 và 4. BHYT cũ của bạn hết hạn ngày 31/12/2019, nếu hiện tại bạn tiếp tục đóng BHYT hộ gia đình gián đoạn không quá 3 tháng thì sẽ được tính 5 năm liên tục để được hưởng chính sách BHYT 5 năm.


    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •