Từ 1 đến 4 của tổng số 4

Chủ đề: [ Nhờ Hỗ Trợ] Chế độ nghỉ thai sản trước khi sinh

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Feb 2020
    Bài viết
    15

    [ Nhờ Hỗ Trợ] Chế độ nghỉ thai sản trước khi sinh

    Kính gửi: Anh/Chị BHXH Quận 3.
    Trong công ty em có một trường hợp nghỉ sắp nghỉ thai sản cần hỗ trợ thông tin như sau ạ.
    - Thời gian dự sinh theo dự kiến là 14.05.2020.
    - Muốn xin nghỉ chế độ thai sản từ 01.03.2020.
    Vậy anh/chị có thể cho em hỏi:
    - Thời gian nghỉ theo yêu cầu của người lao động là 01.03.20 có được tính là thời gian hợp lý để hưởng chế độ không ạ?
    - Nếu được thì cho em hỏi thủ tục để khai báo giảm chế độ BHXH và thủ tục để khi sinh hưởng chế độ thai sản ạ?
    Em cám ơn anh/ chị đã hỗ trợ ạ.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    471
    1/ Theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) số 58/2014/QH13, người lao động tham gia BHXH bắt buộc được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau:
    - Lao động nữ sinh con, nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi hay người mang thai hộ và người nhờ mang thai hộ đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh hoặc nhận nuôi con nuôi.
    - Lao động nữ sinh con đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ thì phải đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh.
    Theo Điều 157 Bộ Luật Lao động quy định trường hợp Nghỉ thai sản:
    "Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.
    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng"
    Do đó, theo trường hợp của đơn vị cung cấp thông tin dự kiến sinh 14/5/2020 và ngày nghỉ chế độ thai sản 01/03/2020 quá thời gian 02 tháng trước khi sinh theo quy định trên.
    2/ Thủ tục nộp hồ sơ giải quyết chế độ gồm phiếu giao nhận hồ sơ 201, Giấy trích lục khai sinh của con, mẫu 01B-HSB.
    Tham khảo biểu mẫu ở đây:
    http://vanban.bhxhtphcm.gov.vn/handl...123456789/1274


  3. #3
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Feb 2020
    Bài viết
    15
    Vậy cho em hỏi là trường hợp Lao động nữ đã đóng BHXH được 2 năm, và vẫn đang đóng liên tục tới thời điểm này.
    Và được Bác sĩ chỉ định là phải ở nhà dưỡng thai vì tính chất công việc di chuyển nhiều, ảnh hưởng đến thai nhi.
    Thì có được nghỉ thai sản trước thời gian dự kiến sinh là 3 tháng ko ạ?
    Em cám ơn anh chị ạ.

  4. #4
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    471
    Bạn có thể liên hệ số điện thoại của bộ phận chế độ 38.465.079 line 107 để được hướng dẫn kỹ hơn.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •