Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jan 2017
    Bài viết
    1

    Tự đóng bảo hiểm y tế và bảo hiểm xã hội

    Chào anh/chị,Em làm ở công ty cũ được 2 năm (trong 2 năm này công ty có đóng bảo hiểm xã hội cho e), sau đó e nghỉ việc, ngừng đóng bảo hiểm y tế và công ty chốt sổ bảo hiểm xã hội đưa lại e. Giờ e đã đi làm công ty mới, nhưng công ty không đóng bảo hiểm, vậy e có thể mang sổ bảo hiểm xã hội do công ty cũ đóng đó, tự đi đóng tiếp được không? Mức đóng là bao nhiêu tiền và thủ tục đóng tiếp thế nào?
    Và nếu e chỉ muốn đóng tiếp phần bảo hiểm y tế trong gói bảo hiểm đó thôi được không? Mức đóng và thủ tục thế nào ạ?
    Nếu cả 2 trường hợp trên đều không được, phiền anh/chị tư vấn cho e cách mua bảo hiểm y tế tự nguyện bao gồm: nơi mua, mức đóng, thủ tục? Và e ở quận tân bình nhưng đến Bảo hiểm xã hội quận 10 mua bhyt dc k ạ?
    Em cám ơn!

  2. #2
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,052
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!

    Căn cứ Điều 18 Bộ luật lao động 2012 quy định nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động thì trước khi nhận người lao động vào làm việc, người sử dụng lao động và người lao động phải trực tiếp giao kết hợp đồng lao động.
    Căn cứ Luật Bảo hiểm xã hội 2014, người lao động giao kết hợp đồng lao động có thời hạn từ 03 tháng trở lên thuộc vào đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Mức lương tháng làm căn cứ đóng BHXH là mức lương và phụ cấp lương do đơn vị tự quyết định theo quy định của pháp luật về lao động ghi trong hợp đồng lao động nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.
    Theo quy định tại Điều 8 Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 09 tháng 09 năm 2015 thì người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.
    Thực hiện theo quy định trên, trường hợp người lao động làm việc có thời gian từ 3 tháng trở lên thì tham gia BHXH bắt buộc theo đúng quy định và mức lương tham gia BHXH không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.
    Việc người lao động và người sử dụng lao động không tham gia BHXH theo quy định trên là trái với quy định pháp luật. Đề nghị bạn liên hệ Phòng Lao động- Thương binh và Xã hội quận, huyện (nơi đơn vị sử dụng lao động đặt trụ sở) hoặc Thanh tra Sở Lao động-Thương binh và Xã hội để được can thiệp giúp đỡ.

    Đối với việc tham gia BHYT hộ gia đình:
    Căn cứ Khoản 5 Điều 1 Thông tư liên tịch41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014, thì Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình, bao gồm:
    a)Toàn bộ những người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều 1 nàyvà người đã khai báo tạm vắng;
    b) Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại cáckhoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều 1;
    Ví dụ 1:Gia đình ông B có 05 người có tên trong sổ hộ khẩu, trong đó có 01 ngườihưởng lương hưu, 01 người là công chức; ngoài ra, có 01 người ở địa phương khácđến đăng ký tạm trú. Số người tham gia BHYT theo hộ gia đình ông B là 04
    người (trừ người hưởng lương hưu và người là công chức đã có thẻ BHYT bắt buộc).
    Bạn căn cứ quy định trên để tham gia BHYT tại nơi tạm trú, trường hợp không có tạm trú bạn có thể quay về nơi đăng ký thường trú để tham gia BHYT.
    Từ năm 2016 đã thông tuyến huyện toàn quốc, khi bạn có thẻ BHYT thì có thể khám bất kỳ bệnh viện tuyến quận, huyện tại TP. Hồ Chí Minh và được xem là đi đúng tuyến.


    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện.
    Last edited by quanlythu; 23-01-2017 at 09:35.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •