Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: NGƯỜI LAO ĐỘNG CHỈ MUỐN THAM GIA BẢO HIỂM TAI NẠN BỆNH NGHỀ NGHIỆP

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jul 2019
    Bài viết
    2

    NGƯỜI LAO ĐỘNG CHỈ MUỐN THAM GIA BẢO HIỂM TAI NẠN BỆNH NGHỀ NGHIỆP

    Dear anh, chị,
    Cho em hỏi, đơn vị có một nhân viên chỉ muốn tham gia bảo hiểm tai nạn - bệnh nghề nghiệp không tham gia BHXh và BHYT có được không? Và hồ sơ, thủ tục hi tham gia thì sẽ như thế nào ạ?
    Đơn vị em làm về ngành xây dựng.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    760
    Khoản 1 Điều 43 Luật An toàn, vệ sinh lao động số 84/2015/QH13 quy định đối tượng áp dụng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau: “Đối tượng áp dụng chế độ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Mục này là người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, e và h khoản 1 Điều 2 và người sử dụng lao động quy định tại khoản 3 Điều 2 của Luật bảo hiểm xã hội”.
    Khoản 1 Điều 2 Luật BHXH quy định đối tượngtham gia BHXH bắt buộc gồm:
    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;
    c) Cán bộ, công chức, viên chức;
    d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;
    đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;
    e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;
    g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;
    h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;
    i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.
    Điểm a Khoản 1 Điều 12 Luật BHYT số 46/2014/QH 13 quy định đối tượng tham gia BHYT là: “Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động)”
    Đối chiếu quy định trên, người lao động thuộc đối tượng đóng BHXH, BHYT, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp thì phải tham gia theo đúng quy định. Pháp luật về BHXH, BHYT, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp không quy định người lao động được quyền từ chối tham gia đóng vào các quỹ nêu trên.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •