Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2017
    Bài viết
    3

    ĐI LÀM BAO NHIÊU NGÀY TRONG THÁNG

    Kính gửi cơ quan bảo hiểm Thành Phố Hồ Chí Minh,

    "Quy định 14 ngày không làm việc và không hưởng lương được tính theo ngày làm việc, được cộng dồn trong tháng" được đếm như thế nào? từ ngày 1 đến ngày cuối tháng?.

    Đơn vị có số ngày làm việc là 26 ngày/tháng. Vậy 26 ngày làm việc/tháng -14 ngày không làm việc và không hưởng lương =12 ngày làm việc/tháng=>không đóng bảo hiểm.

    Vậy cho đơn vị hỏi, với quy định như trên thì người lao động phải đi làm bao nhiêu ngày/tháng thì được tham gia bảo hiểm tháng đó.



  2. #2
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,194
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!

    Căn cứ Khoản 3 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.
    Quy định 14 ngày không làm việc và không hưởng lương được tính theo ngày làm việc, được cộng dồn trong tháng và áp dụng cho tất cả các trường hợp, không tính theo chế độ ngày công của doanh nghiệp.

    Ví dụ, trường hợp trong tháng có 24 ngày làm việc, người lao động làm việc 11 ngày, nghỉ việc không hưởng lương 13 ngày hoặc trong tháng có 22 ngày làm việc, người lao động làm việc 9 ngày, nghỉ việc không hưởng lương 13 ngày vẫn thuộc đối tượng đóng BHXH.

    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •