Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Feb 2017
    Bài viết
    1

    Đóng bảo hiểm tại TPHCM nhưng lại về HN sinh sống làm sao xin lĩnh được trợ cấp thất nghiệp

    Thưa diễn đàn,
    Trước đây mình sinh sống và làm việc tại Hà Nội, có thời gian đi làm tại công ty ở Hà Nội và đc đóng BHXH từ 7/2013 tới hết tháng 7/2015 (36 tháng) tại Hà Nội, sau đó mình nghỉ việc thì vào Tp.HCM sinh sống, lúc bây giờ chưa biết về quy định được hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp nên mình đã không làm thủ tục lĩnh, bởi mình cũng nghe rằng là nếu lĩnh thì phải ra Hà Nội lĩnh mà lúc này mình lại đang ở lại HCM. Vì vậy mình đã không lĩnh phần quyền lợi này.
    Sau này, mình chuyển sang công ty khác tại Tp.HCM làm việc và đóng bảo hiểm xã hội từ 7/2016 tới hết tháng 12/2016 (6 tháng), tuy nhiên bây giờ mình lại chuyển về Hà Nội sống cùng gia đình. Mình đọc thấy là trong vòng 3 tháng kể từ quyết định thôi việc cần phải nộp hồ sơ xin hưởng bảo hiểm trợ cấp thất nghiệp. Tuy nhiên bây giờ điều mình băn khoăn là như sau:
    1. Mình sẽ nộp hồ sơ xin hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Hà Nội có được không? (Vì mình đang sống tại HN) Năm trước đã bị lỡ vì tréo ngoe, nơi đóng bảo hiểm và nơi sinh sống khác nhau rồi ạ huhu
    2. Trường hợp được xét hưởng trợ cấp thất nghiệp, có làm cách nào để mình lĩnh được tại Hà Nội không ạ vì bây giờ nếu bay vào HCM để lĩnh thì ...mình không đủ khả năng
    3. Trợ cấp thất nghiệp của mình sẽ được tính dựa trên thời gian đóng bảo hiểm như thế nào? Chỉ dựa trên thời gian đóng BHXH tại công ty thứ 2 (6 tháng) hay được tính dựa trên tổng thời gian đóng bảo hiểm tại cả 2 công ty (Hà Nội - 36 tháng) & (HCM - 6 tháng)


    Thông tin số sổ BHXH của mình 0113090202 - Họ tên Nguyễn Huyền Linh, CMND số 012603797. Cả 2 công ty đều đóng theo số sổ này.
    Công ty đã chốt và trả sổ cho mình!
    Xin cám ơn mọi người chỉ giáo ạ! Email cá nhân của mình là huyenlinh231288@gmail.com. Rất mong nhận được hồi âm ạ!

    Đây là thông tin sổ bảo hiểm của mình: https://drive.google.com/open?id=0B1...Gs2aE85a3VSbTA

    Đây là quá trình đóng BHXH tại công ty đầu tiên tại Hà Nội: https://drive.google.com/open?id=0B1...UhSX2ZtUkpyRlU


    Quyết định thôi việc công ty đầu tiên tại HN: https://drive.google.com/open?id=0B1...HFwWXpTbm5Wb1U


    Quá trình đóng BHXH tại công ty thứ 2 tại HCM: https://drive.google.com/open?id=0B1...2gzUWpHSTkxc0E


    Quyết định thôi việc công ty thứ 2 tại HCM: https://drive.google.com/open?id=0B1...HdEaklqeXdTVG8

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    737
    1. Khoản 1 Điều 46 Luật Việc làm quy định: Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.
    Theo đó, nếu bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo Điều 49 Luật Việc làm thì bạn được nộp hồ sơ tại Trung tâm dịch vụ việc làm nơi bạn muốn hưởng (Hà Nội).
    2. Khoản 1 Điều 45 Luật Việc làm quy định: Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.
    Vì vậy thời gian để tính hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn là tổng thời gian đóng BHTN tại 02 công ty.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Tag của Chủ đề này

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •