Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Mua Bảo hiểm y tế tự nguyện cho 1 cá nhân

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Feb 2017
    Bài viết
    1

    Mua Bảo hiểm y tế tự nguyện cho 1 cá nhân

    Kính gửi: BHXH TP.HCM
    Tôi cư ngụ Phường 14, Quận Gò Vấp - TP.HCM. Nay tôi muốn tham gia BHYT tự nguyện cho 1 cá nhân nên có 1 số thắc mắc xin được hỏi như sau:

    * Gia đình tôi có tất cả 08 người trong hộ khẩu, trong đó có tôi và 04 người đã tham gia bảo hiểm (CNV, Sinh viên & học sinh). Việc tham gia BHYT hộ gia đình thì có thể tôi biết: vì khi đến UBND phường 14 và nói rõ là đề nghị mua BHYT tự nguyện cho cá nhân (cho chỉ 01 cá người trong số 03 người chưa tham gia BH) thì 02 cô Cán bộ phụ trách BHYT & LĐTBXL không bán mà nói chỉ bán cho Hộ gia đình & yêu cầu Pho to HK đủ người, Thẻ BHYT của những người đã tham gia và số người còn lại chưa tham gia buộc phải tham gia mới bán .... 02 Cán bộ P.14, Gò Vấp nói vậy có đúng không ? đó có phải là quy định của Pháp luật về Bảo hiểm y tế hay không ?

    Và xin hỏi:
    1. Tôi chỉ muốn tham gia BHYT tự nguyện cho chỉ 01 cá nhân mà thôi có được không, Bảo hiểm có chấp nhận bán không ?
    2. Mức phí là bao nhiêu cho 1 năm (mua kể từ tháng 03 năm 2017) ?.
    3. Tôi cần mang giấy tờ gì và phải đến đâu để mua (BHXH TP.HCM, BHXH Gò Vấp, UBND phường 14) hay đến bất kỳ UBND phường nào trên địa bàn Gò Vấp ?
    4. Giá trị sử dụng sau khi mua (VD mua ngày 01/03/2017) ?
    5. Tôi đăng ký BV Gia Định hoặc BV 175 được không ? Mức chi trả của BH khi khám, chữa bệnh là bao nhiêu % ?

    Kính mong sớm đuợc giúp đỡ giải đáp thắc mắc của Quý vị.

    Trân trọng cảm ơn !

  2. #2
    Quản trị thinc's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    1,056
    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn!

    - Căn cứ Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật BHYT có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2015 thì không còn BHYT tự nguyện mà quy định bắt buộc phải tham gia BHYT hộ gia đình (100% thành viên trong hộ phải tham gia BHYT). Luật quy định như vậy là vì muốn các thành viên trong gia đình cùng có trách nhiệm tương trợ lẫn nhau. Một người cần mua BHYT có nghĩa người đó đang có bệnh. Vậy thì những người khác phải giúp đỡ người thân của mình bằng việc tham gia BHYT.
    Đối với trường hợp hộ gia đình đã có người tham gia BHYT trước ngày 01/01/2015, nếu tiếp tục tham gia thì thực hiện cho cá nhân người đó, những người còn lại trong hộ chưa tham gia BHYT, khi tham gia bắt buộc thực hiện theo hộ gia đình.

    - Về thủ tục tham gia:
    Thực hiện chỉ đạo của Bảo hiểm xã hội Việt Nam về việc đơn giản thủ tục tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) hộ gia đình. Bảo hiểm xã hội Thành phố đã có Công văn số 1589/BHXH Thu ngày 22/5/2015 trong đó quy định khi hộ gia đình tham gia BHYT lần đầu thì lập Danh sách hộ gia đình tham gia BHYT (mẫu DK01) và Tờ khai tham gia BHXH, BHYT đối với trường hợp tham gia lần đầu (mẫu TK01-TS). Căn cứ để lập mẫu DK01 là sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú. Sau khi hoàn tất việc kê khai đầy đủ các chỉ tiêu trong mẫu, chủ hộ (hoặc người đại diện) ký cam đoan những nội dung kê là đúng sự thật và hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật, không phải sao chụp thẻ BHYT của thành viên hộ gia đình đã tham gia BHYT thuộc nhóm 1, 2, 3, và 4 Điều 1 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC; không phải xuất trình giấy tạm vắng, giấy xác nhận ly hôn hoặc các giấy tờ khác thuộc về trách nhiệm quản lý của Ủy ban nhân dân xã, phường.
    Việc sao chụp thẻ BHYT để nộp chỉ thực hiện trong trường hợp 100% thành viên hộ gia đình tham gia BHYT để làm cơ sở xác định mức giảm phí.

    - Mức phí cụ thể như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

    - Căn cứ Công văn số 2129/BHXH-QLT ngày 26/8/2016 của BHXH TPHCM về việc cấp thẻ BHYT hộ gia đình cho đối tượng đã tham gia BHYT bắt buộc quy định khi người lao động nghỉ việc nếu không thuộc đối tượng tham gia BHYT bắt buộc khác thì đãng ký tham gia BHYT hộ gia đình để đảm bảo quyền lợi tham gia BHYT 5 năm liên tục theo quy định của Luật BHYT. Đối tượng đăng ký tham gia BHYT và nộp tiền trước khi thẻ cũ hết hạn 10 ngày thì được cấp thẻ BHYT hộ gia đình có thời hạn từ tháng kế tiếp. Trường hợp đãng ký chậm so với thời gian quy định hoặc tạm ngừng từ 03 tháng, khi đăng ký tham gia thì thẻ BHYT có giá trị sau 30 ngày.

    - Bạn đăng ký thẻ bảo hiểm y tế tỉnh nào thì phải chọn nơi khám chữa bệnh thuộc địa bàn tỉnh đó, bạn liên hệ Đại lý bảo hiểm y tế tại nơi cư trú (Đại lý Bưu điện hoặc Đại lý UBND xã, phường) để được hướng dẫn cụ thể.
    Công văn 943/BHXH - CSYT của bảo hiểm xã hội Việt Nam về việc hướng dẫn bổ sung về giải quyết vướng mắc trong thực hiện chính sách bảo hiểm y tế. Theo đó, quy định mới đã cụ thể hóa quy định khám chữa bệnh thông tuyến được quy định tại khoản 3, Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung một số điều Luật bảo hiểm y tế kể từ ngày 01/01/2016. Người bệnh có thể đăng ký khám chữa bệnh theo thẻ bảo hiểm y tế ở các bệnh viện tuyến huyện trên toàn quốc. Như vậy, bạn đăng ký khám chữa bệnh tại cơ sở y tế của tỉnh Bình Định vẫn có thể khám chữa bệnh tại cơ sở khám chữa bệnh tuyến huyện của thành phố Hồ Chí Minh mà không nhất thiết phải đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu tại thành phố Hồ Chí Minh.
    Ngoài ra, người bệnh đi khám ở các bệnh viện đa khoa tỉnh, TP (được Bộ Y tế giao là tuyến cuối chuyên môn kỹ thuật) kể từ ngày 1/1/2016 cũng được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán 60% chi phí theo mức quyền lợi.

    Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh trả lời để bạn biết và thực hiện.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •