Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Mar 2017
    Bài viết
    1

    Mua bảo hiểm y tế tự nguyện

    Em xin chào Anh/Chị.
    Em nhờ A/C tư vấn giúp em về việc em muốn mua bảo hiểm y tế tự nguyện ở phường.Em có thể tham gia y tế tự nguyên(không theo hộ gia đình) được không? mức đóng khoảng 700ngàn/1 năm.
    Vì em tham khảo trên mạng thì các Anh chị trả lời là phải tham gia cả hộ gia đình mới được.Trông khj cả nhà em không ai muốn tham gia,chỉ có 1 mình em muốn mua bảo hiểm y tế tự nguyện.
    ---------
    Xin A/C tư vấn giúp.
    Chân thành cảm ơn.

  2. #2
    Quản trị quanlythu's Avatar
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    872
    Bảo hiểm xã hội thành phố Hồ Chí Minh xin chào bạn.
    Căn cứ Khoản 5 Điều 1 Thông tư liên tịch41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014, thì Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộgia đình, bao gồm:
    a) Toàn bộ những người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều 1 nàyngười đã khai báo tạm vắng;
    b) Toàn bộ những người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều 1;
    Do đó, bạn phải tham gia BHYT theo hộ gia đình, không thể tham gia chỉ một mình bạn.
    Ví dụ: Gia đình ông A có 05 người có tên trong sổ hộ khẩu, trong đó 01 người hưởng lương hưu, 01 người là công chức;ngoài ra, có 01 người ở địa phương khác đến đăng ký tạm trú. Số người tham gia BHYT theo hộ gia đình ông B là 04 người.

    Last edited by quanlythu; 20-04-2017 at 08:53.
    PHÒNG QUẢN LÝ THU BHXH TPHCM

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •