Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Apr 2017
    Bài viết
    16

    Tiền tuất lãnh như thế nào?

    Tôi hỏi thăm nếu như người lao động đã đến tuổi hưu rồivà đã được lành lương hưu từ 7 năm đến 5 năm rồi mới mất thì chế độ lành tử tuấtnhư thế nào ?

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    690
    Người đang hưởng lương hưu mà chết thì thân nhân được hưởng chế độ tuất gồm:
    1. Trợ cấp mai táng bằng 10 tháng lương cơ sở.
    2. Trợ cấp tuất:
    2.1 Trợ cấp tuất hằng tháng: nếu người chết còn thân nhân theo quy định tại khoản 2 Điều 67 Luật BHXH số 58/QH13.
    Mức trợ cấp tuất hằng tháng đối với mỗi thân nhân bằng 50% mức lương cơ sở; trường hợp thân nhân không có người trực tiếp nuôi dưỡng thì mức trợ cấp tuất hằng tháng bằng 70% mức lương cơ sở.
    2.2 Trợ cấp tuất một lần, gồm:
    - Người lao động chết không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 67 của Luật BHXH;
    - Người lao động chết thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 67 nhưng không có thân nhân hưởng tiền tuất hằng tháng quy định tại khoản 2 Điều 67 của Luật BHXH;
    - Thân nhân thuộc diện hưởng trợ cấp tuất hằng tháng theo quy định tại khoản 2 Điều 67 Luật BHXH mà có nguyện vọng hưởng trợ cấp tuất một lần, trừ trường hợp con dưới 06 tuổi, con hoặc vợ hoặc chồng mà bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.
    Mức trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân của người đang hưởng lương hưu chết được tính theo thời gian đã hưởng lương hưu, nếu chết trong 02 tháng đầu hưởng lương hưu thì tính bằng 48 tháng lương hưu đang hưởng; nếu chết vào những tháng sau đó, cứ hưởng thêm 01 tháng lương hưu thì mức trợ cấp giảm đi 0,5 tháng lương hưu, mức thấp nhất bằng 03 tháng lương hưu đang hưởng.

Bài viết được xem nhiều cùng Box:

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •