Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Hỏi về trợ cấp tuất?

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Apr 2017
    Bài viết
    16

    Hỏi về trợ cấp tuất?

    Bác tôi sinh năm 1962 ( không lập gia đình và bố mẹ đềuđã mất), đang công tác tại trường mầm non thì không may mắc bệnh và qua đời vàotháng 6/2016. Tính đến thời điểm mất thì bác tôi đã tham gia BHXH được 13 năm 6tháng. Bố tôi là em trai duy nhất trong gia đình đứng lên chịu trách nhiệmhương khói. Hiện tại gia đình tôi mới chỉ nhận được tiền trợ cấp mai táng. Vậytôi xin hỏi trường hợp như của bác tôi khi chưa được nhận lương hưu thì có đượcgiải quyết quyền lợi trợ cấp một lần không? và căn cứ theo quy định nào. Xinchân thành cảm ơn và mong nhận được phản hồi sớm.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    703
    Khoản 4 Điều 69 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định: Trường hợp người lao động chết mà không có thân nhân quy định tại khoản 6 Điều 3 của Luật BHXH thì trợ cấp tuất một lần được thực hiện theo quy định của pháp luật về thừa kế.

Bài viết được xem nhiều cùng Box:

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •