Từ 1 đến 2 của tổng số 2

Chủ đề: Giải quyết trợ cấp tuất như thế náo?

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Apr 2017
    Bài viết
    16

    Giải quyết trợ cấp tuất như thế náo?

    Kính đề nghị BHXH TPHCM cho tôi hỏi vấn đề như sau: -Công ty tôi có trường hợp 01 nhân viên chết vì bệnh, đã tham gia BHXH được 8năm. Tuy nhiên nhân viên này không có người thân thích cũng như họ hàng, sống mộtmình, vậy bây giờ ai đứng ra làm hồ sơ tử tuất cho nhân viên này được, nếu nhưngười đứng ra lo đám ma, nhưng không có họ hàng gì hết, chỉ quenbiết thì có làm hồ sơ được không. rát mong nhậnđược phản hồi từ cơ quan bảo hiểm. TRân trọng cảm ơn!

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    644
    Theo quy định tại khoản 1 Điều 69 Luật BHXH số 58/2014/QH13 thì người lao động đang đóng BHXH mà chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng.
    Vì vậy, người nào đứng ra lo mai táng cho nhân viên của công ty bạn sẽ được nhận trợ cấp mai táng bằng 10 tháng lương cơ sở nếu có đầy đủ chứng từ và hồ sơ theo quy định.

Bài viết được xem nhiều cùng Box:

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •