Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    12

    Trợ cấp tuất 1 lần

    Chào cơ quan BHXH, cty tôi có 1 trường hợp lao động bị tai nạn giao thông qua đời (tai nạn xảy ra sau giờ làm việc). Bạn này tham gia BHXH: 3 tháng (năm 2012), 1 tháng (2013), 4 tháng (2017). Tổng thời gian là 8 tháng thì có được hưởng chế độ tuất 1 lần không?
    Trong trường hợp có, hồ sơ trợ cấp tuất cần những giấy tờ gì do bạn bị tai nạn giao thông qua đời?
    Xin cám ơn.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    653
    Bạn không nói rõ người lao động bị tai nạn giao thông trong trường hợp nào ?
    1. Nếu người lao động chết do tai nạn giao thông trên đường từ công ty về nhà trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý thì được xem là tai nạn lao động thì thân nhân được hưởng trợ cấp như sau:
    - Trợ cấp mai táng bằng 10 tháng lương cơ sở.
    - Trợ cấp khi người lao động chết do tai nạn lao động bằng 36 tháng lương cơ sở.
    - Trợ cấp tuất một lần hoặc trợ cấp tuất hằng tháng nếu thân nhân đủ điều kiện theo quy định tại Điều 67 hoặc Điều 69 Luật BHXH số 58/2014/QH13.
    2. Trường hợp người lao động bị chết do tai nạn rủi ro (đi việc riêng bị tai nạn giao thông) thì thân nhân chỉ được hưởng trợ cấp tuất một lần.
    Mức trợ cấp tuất một lần được tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng bảo hiểm xã hội trước năm 2014; bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho các năm đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2014 trở đi; mức thấp nhất bằng 03 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.
    3. Hồ sơ giải quyết hưởng trợ cấp tuất gồm:
    - Sổ BHXH.
    - Giấy chứng tử hoặc giấy báo tử hoặc trích lục khai tử hoặc quyết định tuyên bố là đã chết của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật.
    - Tờ khai của thân nhân theo mẫu số 09A-HSB (bản chính).
    - Biên bản họp của các thân nhân đối với trường hợp đủ điều kiện hưởng trợ cấp tuất hàng tháng nhưng chọn hưởng trợ cấp tuất một lần theo mẫu số 16-HSB (bản chính); trường hợp chỉ có một thân nhân đủ điều kiện hưởng trợ cấp tuất hàng tháng hoặc nhiều thân nhân đủ điều kiện hưởng trợ cấp tuất hàng tháng nhưng chỉ có một người đại diện hợp pháp mà lựa chọn hưởng trợ cấp tuất một lần thì thân nhân lựa chọn hưởng trợ cấp tuất một lần hoặc người đại diện hợp pháp của thân nhân chịu trách nhiệm về việc lựa chọn và không cần biên bản này.
    - Biên bản điều tra TNLĐ đối với trường hợp chết do TNLĐ, trường hợp tai nạn giao thông được xác định là TNLĐ thì có thêm một trong các giấy tờ sau:
    + Biên bản khám nghiệm hiện trường, sơ đồ hiện trường vụ tai nạn giao thông.
    + Biên bản tai nạn giao thông của cơ quan công an hoặc cơ quan điều tra hình sự quân đội.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •