Từ 1 đến 10 của tổng số 10
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Feb 2019
    Bài viết
    5

    Thông tư số 11/2020/TT-BLĐTBXH ngày 12 tháng 11 năm 2020 có áp dụng cho thời gian trước đó không

    Tôi Vận hành thiết bị dây chuyền chế biến thuốc lá từ năm 1990 và có hợp đông không xác định thời han. trước đó công việc Vận hành thiết bị dây chuyền chế biến thuốc lá không có trong danh mục: nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm
    Thông tư số 11/2020/TT-BLĐTBXH ngày 12 tháng 11 năm 2020 đã bổ sung công việc
    Vận hành thiết bị dây chuyền chế biến thuốc lá vào công việc năng nhọc độc hại nguy hiểm (mục XXII SẢN XUẤT THUỐC LÁ)
    Như vậy tôi có được xem xét làm công việc nặng nhọc độc hại từ năm 1990 để về hưu trước tuổi không ?

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    276
    Diễn đàn BHXH/TP. HCM trả lời:

    Tại khoản 3 Điều 3 Thông tư số 11/2020/TT-BLĐTBXH ngày 12/11/2020 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội. Thời gian người lao động làm các nghề, công việc ban hành kèm theo các Quyết định, Thông tư bị bãi bỏ theo quy định tại khoản 2 điều này vẫn được tính là thời gian làm các nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm cho đến ngày Thông tư này có hiệu lực (từ 01/3/2021).

    Căn cứ vào quy định nêu trên và nội dung anh/chị đã trình bày là "Vận hành thiết bị dây chuyền chế biến thuốc lá" không có trong danh mục quy định của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội là các Quyết định và Thông tư trước đây (trước ngày Thông tư số 11/2020/TT-BLĐTBXH có hiệu lực). Do vậy, tại thời điểm này anh/chị chưa đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi.

    Xin chào./.
    Last edited by hangdt; 24-06-2021 at 15:47.

  3. #3
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Feb 2019
    Bài viết
    5
    Căn cứ
    11-LĐTBXH/TT, ngày 07/04/1997
    Thông tư hướng dẫn áp dụng chế độ bảo hiểm xã hội đối với người làm nghề hoặc công việc thuộc danh mục nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm
    Tại khoản e điều 2
    Thông tư số
    11-LĐTBXH/TT, ngày 07/04/1997:
    Đối với người làm cùng 1 nghề hoặc công việc, nhưng trước đây chưa được xếp loại, mà nay nghề hoặc công việc này được xếp loại IV trở lên thì thời gian làm nghề hoặc công việc này được tính loại IV kể từ khi bắt đầu hoặc làm công việc đó
    Hiện nay chưa có văn bản luật nào. thay thế hướng dẫn này. vì thế trả lời của anh/chị là chưa thỏa đáng
    Tại khoản 4 Điều 3 Thông tư số 11/2020/TT-BLĐTBXH ngày 12/11/2020 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội. Trong quá trình thực hiện nếu có vướng mắc đề nghị phản ánh về Bộ Lao động -
    Thương binh và Xã hội để nghiên cứu, giải quyết
    Chúng tôi sẽ gởi yêu cầu đến Bộ Lao động -Thương binh và Xã hội để nghiên cứu, giải quyết
    cảm ơn anh/chị đã trả lời

  4. #4
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    276
    Tiếp theo

    Trong quá trình thực hiện nếu có vướng mắc đơn vị có văn bản kiến nghị đến Bộ Lao động Thương binh và Xã hội để được giải đáp


    Xin chào ./.

  5. #5
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Feb 2019
    Bài viết
    5
    Kg gởi hangdt
    Trả lời của BHXH TPHCM đối vơi tôi khác với trả lời BHXH TPHCM qua điện thoại số 02839979039, https://drive.google.com/file/d/1cJC...ew?usp=sharing

  6. #6
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    276
    Tiếp theo

    Căn cứ vào khoản 3 Điều 3 Thông tư số 11/2020/TT-BLĐTBXH ngày 12/11/2020 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội và có hiệu lực 01/3/2021, với chức danh nghề, công việc "Vận hành thiết bị dây chuyền chế biến thuốc lá" thì thời gian làm nghề, công việc năng nhọc độc hại, nguy hiểm được tính từ khi Thông tư số 11/2020/TT-BLĐTBXH có hiệu lực.

    "
    Trả lời của BHXH TPHCM đối vơi tôi khác với trả lời BHXH TPHCM qua điện thoại số 02839979039", việc trả lời, trao đổi anh/chị trên điện thoại có sự nhầm lẫn, Diễn đàn BHXH xin lỗi anh/chi. Mong anh/chị thông cảm.

    Xin chào ./.


  7. #7
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Feb 2019
    Bài viết
    5
    Kg gởi hangdt:
    việc trả lời, trao đổi anh/chị trên điện thoại có sự nhầm lẫn, Diễn đàn BHXH xin lỗi anh/chi. Mong anh/chị thông cảm.
    anh/chị không đưa ra bằng chứng tư vấn trên điện thoại là nhầm lẫn, TT:
    11-LĐTBXH/TT, ngày 07/04/1997 đã có tiền lệ về nguyên tắc xử lý cách tính thời gian cho công việc nặng nhọc độc hại rồi
    cảm ơn anh/chị đã trả lời

  8. #8
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    276
    Tiếp theo

    Như nội dung diễn đàn BHXH/TP cũng đã giải đáp những câu hỏi trước của anh/chị tuy nhiên chưa được thống nhất, đây cũng là khó khăn khi thực hiện văn bản. Để giải quyết những vướng mắc này BHXH/TP sẽ có văn bản báo cáo BHXH Việt Nam để xin ý kiến Bộ Lao động Thương binh và Xã hội về việc này.

    Xin chào./.

  9. #9
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Feb 2019
    Bài viết
    5
    Trích dẫn Gửi bởi hangdt Xem bài viết
    Tiếp theo

    Như nội dung diễn đàn BHXH/TP cũng đã giải đáp những câu hỏi trước của anh/chị tuy nhiên chưa được thống nhất, đây cũng là khó khăn khi thực hiện văn bản. Để giải quyết những vướng mắc này BHXH/TP sẽ có văn bản báo cáo BHXH Việt Nam để xin ý kiến Bộ Lao động Thương binh và Xã hội về việc này.

    Xin chào./.
    Cảm ơn anh/chị đã trả lời rất cầu thị và hợp lý

  10. #10
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    276
    Diển đàn BHXH/TP Cám ơn anh/chị ./.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •