Từ 1 đến 5 của tổng số 5

Chủ đề: đề nghị cấp lại thẻ hưu trí

  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    33

    đề nghị cấp lại thẻ hưu trí

    Xin chào!
    Ngày 18-9-2014, tôi có gởi một lá thư thắc mắc về việc tại sao những người lao động, công nhân viên chức, làm việc suốt mấy chục năm, nhưng khi nghỉ hưu ngoài Quyết định nghỉ hưu, cơ quan BHXH không cấp cho chúng tôi Thẻ Hưu Trí, nhưng từ đó đến nay tôi chưa nhận được sự hồi âm của BHXH TP.
    Nay tôi xin hỏi lại: vì sao không cấp Thẻ Hưu Trí cho những người nghỉ hưu. Bởi việc gì cũng phải có lý do, ngày nay đâu đâu, làm gì , tham gia việc gì cũng đều có Thẻ Hội Viên.....
    Nếu vì vấn đề kinh phí, chúng tôi sẵn sàng bỏ tiền túi ra là Thẻ Hưu Trí cho mình.
    - Vấn đề thứ 2, tôi có hỏi là hiện nay mức tính của người tham gia BHYT được hưởng cho 1 lần khám chữa bệnh là bao nhiêu?
    Và cách tính % cho Đồng chi trả dựa trên cơ sở nào.
    Là sau khi đã trừ số tiền người tham gia BHYT được hưởng, hay tính gộp. Bởi hiện nay tôi thấy BH tính gộp.
    Ví dụ: đơn thuốc : 200.000đ, Cán bộ hư trí như tôi đóng: 200.000đ x5%= 10.000đ. Cách tính như vậy đúng hay sai.
    Chờ sự hồi âm của các vị.
    Trân trọng.
    H. Hảo

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    1

    Trả lời việc cấp thẻ hưu trí

    BHXH Thành phố HCM trả lời Mail của anh (chị) như sau:
    - Vấn đề thứ 1:
    Quyết định số 777/QĐ-BHXH ngày 17/05/2010 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam có hiệu lực từ ngày 01/07/2010 đã bãi bỏ in thẻ hưu trí, do đó trong thành phần hồ sơ hưu trí phát hành cho người lao động không có thẻ hưu trí.
    Mặt khác, thẻ BHYT đã thể hiện rõ đối tượng được cấp thẻ, mã quyền lợi. Khi đi khám, chữa bệnh chỉ cần thẻ BHYT và giấy CMND (không sử dụng thẻ hưu trí). Khi nhận lương hưu chỉ cần xuất trình giấy CMND và phiếu nhận lương hưu (không cần thẻ hưu trí). Từ tháng 10/2016 trở đi, việc chi lương hưu sẽ thực hiện qua Bưu điện (UBND phường, xã không chi trả nữa) bưu điện sẽ chụp ảnh người hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hằng tháng lưu vào dữ liệu chi trả, khi đi nhận lương hưu thì hưu trí cũng chỉ cần cầm CMND (không cần phiếu nhận lương hưu nữa).
    Như vậy, việc bỏ in thẻ hưu trí là cải cách thủ tục hành chính, bãi bỏ những thủ tục không cần thiết chứ không vì lý do kinh phí.
    - Vấn đề thứ 2:
    Luật BHYT không quy định chi phí cho 01 lần khám chữa bệnh, tại điểm 3 Điều 3 quy định: “Mức hưởng BHYT theo mức độ bệnh tật, nhóm đối tượng trong phạm vi quyền lợi và thời gian tham gia BHYT”.Như vậy, chi phí KCB được xác định tùy theo mức độ bệnh tật mà bác sĩ chỉ định thuốc, dịch vụ kỹ thuật.
    Tại tiết (d), điểm 1 Điều 22: Mức hưởng BHYT: Người tham gia BHYT khi đi khám chữa bệnh theo đúng qui định được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau: “ 95% chi phí khám chữa bệnh đối với người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng”. Như vậy người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức hàng tháng phải tự đóng 5% chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi được hưởng.
    * Chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi được hưởng BHYT tính như sau:
    - Giá dịch vụ kỹ thuật, công khám, tiền giường: theo giá viện phí nhà nước ban hành (hiện nay thực hiện theo Thông tư số 37/2015/TTLT-BYT-BTC ngày 29/10/2015).
    - Giá máu: theo qui định tại Thông tư số 33/2014/TT-BYT ngày 27/10/2014.
    - Thuốc:
    + Theo danh mục và tỷ lệ tại Thông tư số 40/2014/TT-BYT cho thuốc tân dược và Thông tư số 05/2015/TT-BYT về thuốc đông y, thuốc từ dược liệu.
    + Giá thuốc theo giá thầu, do Hội đồng thuốc của bệnh viện và Sở Y tế đấu thầu.
    - Vật tư y tế:
    + Theo danh mục tại Thông tư số 27/2015/TT-BYT ban hành danh mục vật tư y tế được thanh toán BHYT.
    + Mức hưởng được hưởng theo quyền lợi nhưng tối đa không quá 40 tháng lương cơ sở theo qui định tại điểm 3 Điều 20 Thông tư số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 29/11/2014 hướng dẫn thực hiện BHYT.
    Ví dụ: Chi phí khám chữa bệnh của bạn tại bệnh viện A là bệnh viện hạng I công lập:
    - Tiền khám bệnh: 20.000 đồng.
    - Chi phí thuốc: 200.000 đồng.
    - Tiền xét nghiệm, huyết đồ: 60.000 đồng.
    Ø Tổng cộng: 280.000 đồng. Bạn được hưởng BHYT 95% là 266.000 đồng và đóng phần đồng chi trả 5% là 14.000 đồng.

    BHXH Thành phố trả lời đế anh (chị được biết). Trân trọng!

  3. #3
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    33
    Trích dẫn Gửi bởi vanphong Xem bài viết
    BHXH Thành phố HCM trả lời Mail của anh (chị) như sau:
    - Vấn đề thứ 1:
    Quyết định số 777/QĐ-BHXH ngày 17/05/2010 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam có hiệu lực từ ngày 01/07/2010 đã bãi bỏ in thẻ hưu trí, do đó trong thành phần hồ sơ hưu trí phát hành cho người lao động không có thẻ hưu trí.
    Mặt khác, thẻ BHYT đã thể hiện rõ đối tượng được cấp thẻ, mã quyền lợi. Khi đi khám, chữa bệnh chỉ cần thẻ BHYT và giấy CMND (không sử dụng thẻ hưu trí). Khi nhận lương hưu chỉ cần xuất trình giấy CMND và phiếu nhận lương hưu (không cần thẻ hưu trí). Từ tháng 10/2016 trở đi, việc chi lương hưu sẽ thực hiện qua Bưu điện (UBND phường, xã không chi trả nữa) bưu điện sẽ chụp ảnh người hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hằng tháng lưu vào dữ liệu chi trả, khi đi nhận lương hưu thì hưu trí cũng chỉ cần cầm CMND (không cần phiếu nhận lương hưu nữa).
    Như vậy, việc bỏ in thẻ hưu trí là cải cách thủ tục hành chính, bãi bỏ những thủ tục không cần thiết chứ không vì lý do kinh phí.
    - Vấn đề thứ 2:
    Luật BHYT không quy định chi phí cho 01 lần khám chữa bệnh, tại điểm 3 Điều 3 quy định: “Mức hưởng BHYT theo mức độ bệnh tật, nhóm đối tượng trong phạm vi quyền lợi và thời gian tham gia BHYT”.Như vậy, chi phí KCB được xác định tùy theo mức độ bệnh tật mà bác sĩ chỉ định thuốc, dịch vụ kỹ thuật.
    Tại tiết (d), điểm 1 Điều 22: Mức hưởng BHYT: Người tham gia BHYT khi đi khám chữa bệnh theo đúng qui định được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau: “ 95% chi phí khám chữa bệnh đối với người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng”. Như vậy người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức hàng tháng phải tự đóng 5% chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi được hưởng.
    * Chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi được hưởng BHYT tính như sau:
    - Giá dịch vụ kỹ thuật, công khám, tiền giường: theo giá viện phí nhà nước ban hành (hiện nay thực hiện theo Thông tư số 37/2015/TTLT-BYT-BTC ngày 29/10/2015).
    - Giá máu: theo qui định tại Thông tư số 33/2014/TT-BYT ngày 27/10/2014.
    - Thuốc:
    + Theo danh mục và tỷ lệ tại Thông tư số 40/2014/TT-BYT cho thuốc tân dược và Thông tư số 05/2015/TT-BYT về thuốc đông y, thuốc từ dược liệu.
    + Giá thuốc theo giá thầu, do Hội đồng thuốc của bệnh viện và Sở Y tế đấu thầu.
    - Vật tư y tế:
    + Theo danh mục tại Thông tư số 27/2015/TT-BYT ban hành danh mục vật tư y tế được thanh toán BHYT.
    + Mức hưởng được hưởng theo quyền lợi nhưng tối đa không quá 40 tháng lương cơ sở theo qui định tại điểm 3 Điều 20 Thông tư số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 29/11/2014 hướng dẫn thực hiện BHYT.
    Ví dụ: Chi phí khám chữa bệnh của bạn tại bệnh viện A là bệnh viện hạng I công lập:
    - Tiền khám bệnh: 20.000 đồng.
    - Chi phí thuốc: 200.000 đồng.
    - Tiền xét nghiệm, huyết đồ: 60.000 đồng.
    Ø Tổng cộng: 280.000 đồng. Bạn được hưởng BHYT 95% là 266.000 đồng và đóng phần đồng chi trả 5% là 14.000 đồng.

    BHXH Thành phố trả lời đế anh (chị được biết). Trân trọng!
    Trả lời rất rõ ràng. Xin Cám ơn.
    Nhưng tôi vẫn còn một thắc mắc, là tại sao không cấp Thẻ Hưu trí cho những người nghỉ Hưu để chứng minh thân phận của họ. Không chỉ là ý kiến cá nhân của riêng tôi, mà những bạn đồng hưu cũng có cùng suy nghĩ. Xã hộ phải cần đổi mới để đi lên, tuy nhiên có những thứ có thể giữ lại mà xã hội vẫn tiến bộ. Chỉ là đôi lời biểu lộ, mong Quý vị thông cảm.
    Nếu được đề nghị BH gởi kiến nghị này lên cho các cơ quan hữu quan để xem xét lại.
    Xin cám ơn.

  4. #4
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    337
    Chúng tôi xin ghi nhận lại ý kiến của ông và sẽ phản ánh đến BHXH Việt Nam để xem xét, có ý kiến./.
    Phòng Chế độ BHXH - BHXH TP.HCM

  5. #5
    Thành viên
    Ngày tham gia
    Jun 2016
    Bài viết
    33
    Trích dẫn Gửi bởi cdbhxh Xem bài viết
    Chúng tôi xin ghi nhận lại ý kiến của ông và sẽ phản ánh đến BHXH Việt Nam để xem xét, có ý kiến./.
    Xin cám ơn, chúng tôi sẽ chờ tin vui từ BHXH T.p HCM.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •