Từ 1 đến 2 của tổng số 2
  1. #1
    Thành viên
    Ngày tham gia
    May 2017
    Bài viết
    6

    Nghỉ Thai Sản xong nghỉ việc luôn có đc trợ cấp bhtn không?

    E nghỉ sinh ngày 27/12/2016 tới ngày 27/6/2017 này là thời gian e quay trở lại công ty làm việc. Nhưng do điều kiện con nhỏ sức khỏe yếu nên e muốn nghỉ việc ở nhà chăm sóc con. E tham gia đóng bảo hiểm từ 6/2015 - 12/2016. Vậy cho e hỏi nếu nghỉ thai sản xong e nghỉ việc luôn thì có đc hưởng trợ cấp BHTN không ạ? Nếu được hưởng thì sau này khi đi làm lại e phải đóng lại BH từ đầu hay sao ạ? Mong a/c admin xem và trả lời sớm dùm e. Xin cảm ơn.

  2. #2
    Quản trị
    Ngày tham gia
    Jul 2016
    Bài viết
    685
    - Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp: Điều 49 Luật Việc làm quy định điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:
    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
    2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;
    3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;
    4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:
    a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
    b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
    c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
    d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
    đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
    e) Chết.
    Khoản 2 Điều 12 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 quy định: Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp là người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã đóng bảo hiểm thất nghiệp và được tổ chức bảo hiểm xã hội xác nhận. Tháng liền kề bao gồm cả thời gian sau:
    a) Người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị mà hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội;
    b) Người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã giao kết theo quy định của pháp luật không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị.
    Đối chiếu quy định trên, nếu sau khi nghỉ hưởng chế độ thai sản bạn xin nghỉ việc thì vẫn đủ điều kiện nhận trợ cấp thất nghiệp.
    Sau khi bạn được giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp thì thời gian đóng BHTN của bạn sẽ bị xóa. Khi bạn đi làm và đóng BHTN thì sẽ được tính lại từ đầu.

Thông tin Chủ đề

Users Browsing this Thread

Có 1 thành viên đang xem. (0 thành viên và 1 khách)

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •